ડોમેન-બી – કન્યાઓમાં અગાઉની વયજૂથ સાથે જોડાયેલ વ્યક્તિગત સંભાળ અને ઘરગથ્થુ ઉત્પાદનોમાં કેમિકલ્સ

ડોમેન-બી – કન્યાઓમાં અગાઉની વયજૂથ સાથે જોડાયેલ વ્યક્તિગત સંભાળ અને ઘરગથ્થુ ઉત્પાદનોમાં કેમિકલ્સ

<લેખ>

05 ડિસેમ્બર 2018

માતાઓ અને બાળકો (આજે મંગળવાર) પ્રકાશિત થયેલા લાંબા સમયથી ચાલતા અભ્યાસના નિષ્કર્ષ મુજબ, વ્યક્તિગત સંભાળ અને ઘરગથ્થુ ઉત્પાદનોમાં વ્યાપક રીતે ઉપયોગમાં લેવાતા પરિબળો એ યુગમાં વયજૂથમાં દાખલ થતી છોકરીઓ સાથે જોડાયેલા છે.

વિશ્વની અગ્રણી પ્રજનન દવા સામયિકોમાંના એક માનવ પ્રજનન નો અભ્યાસ, એવું જાણવા મળ્યું છે કે ફથલેટ્સ, પરેબેન્સ અને ફિનોલ્સ જેવી રસાયણો, બધી કન્યાઓમાં અગાઉની વયજૂથ સાથે સંકળાયેલી હતી, જો કે ત્યાં કોઈ સમાન સંગઠન નહોતું છોકરાઓ માં અવલોકન.

સુગંધી ઉત્પાદનો જેવા કે પરફ્યુમ, ડિઓડોન્ટ, સાબુ, શેમ્પૂ, નેઇલ પોલીશ અને સૌંદર્યપ્રસાધનોમાં કેટલાક પથારીનો ઉપયોગ થાય છે; પેરાબેન્સનો ઉપયોગ કોસ્મેટિક્સ અને અન્ય અંગત સંભાળ ઉત્પાદનોમાં પ્રિઝર્વેટિવ્સ તરીકે થાય છે. અને ફિનોલ્સ, જેમાં ટ્રાયલોલોન અને બેન્ઝોફેનોન -3 નો સમાવેશ થાય છે, ઉત્પાદનોના ટકાઉપણાંને વધારવા માટે સાબુ, ટૂથપેસ્ટ, લિપસ્ટિક્સ, વાળપ્રેઝ, શેમ્પૂ અને ત્વચા લોશનમાં ઉપયોગ થાય છે.

ડૉ. કિમ હાર્લી, કેલિફોર્નિયા યુનિવર્સિટી, બર્કલે, યુ.એસ.એ., કેલિફોર્નિયા યુનિવર્સિટીના પબ્લિક હેલ્થના એસોસિયેટ પ્રોફેસર ડૉ. કિમ હાર્લીએ જણાવ્યું હતું કે, “અમને પુરાવા મળ્યા છે કે અંગત સંભાળ ઉત્પાદનોમાં વ્યાપક રીતે ઉપયોગમાં લેવાતા કેટલાક રસાયણો કન્યાઓમાં અગાઉની વયજૂથ સાથે સંકળાયેલા છે. ખાસ કરીને, અમે જોયું છે કે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન તેમના શરીરમાં બે રસાયણોના ઉચ્ચ સ્તરો ધરાવતી માતાઓ – ડાઇથાઈલ ફેથલેટ, જે સુગંધમાં ઉપયોગ થાય છે, અને ત્રિકોણોન, જે ચોક્કસ સાબુ અને ટૂથપેસ્ટમાં એક એન્ટિબેક્ટેરિયલ એજન્ટ છે – જે પુત્રીઓએ અગાઉ યુવાનોમાં પ્રવેશ કર્યો હતો. તે પણ જાણવા મળ્યું છે કે નવ વર્ષની ઉંમરે તેમના શરીરમાં ઉચ્ચ સ્તરના પરેબેન્સ ધરાવતી છોકરીઓ પહેલાં જ વયના લોકોમાં પ્રવેશી હતી.

“આ અગત્યનું છે કારણ કે આપણે જાણીએ છીએ કે યુગમાં જે વયજૂથ શરૂ થાય છે તે છેલ્લા કેટલાક દાયકાઓમાં પ્રારંભ થઈ રહ્યું છે; એક પૂર્વધારણા એ છે કે પર્યાવરણમાંના રસાયણો ભૂમિકા ભજવી શકે છે અને અમારા તારણો આ વિચારને સમર્થન આપે છે. અગાઉ છોકરીઓમાં વયજૂથ માનસિક સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ અને જોખમ લેવાનું વર્તન વધે છે અને તે લાંબા ગાળે સ્તન અને અંડાશયનું કેન્સરનું જોખમ વધારે છે, તેથી આ એક મહત્વપૂર્ણ સમસ્યા છે. “

ડૉ. હાર્લી અને તેના સાથીઓએ 1999-2000 વચ્ચેની ગર્ભવતી સ્ત્રીઓના માતાનું આરોગ્ય મૂલ્યાંકન અને સેલેનાસના બાળકો (CHAMACOS) અભ્યાસ માટે નોંધાયેલા ગર્ભવતી સ્ત્રીઓના ડેટાનું વિશ્લેષણ કર્યું છે. તેઓ જન્મથી કિશોરાવસ્થા સુધીના તેમના 338 બાળકોને અનુસર્યા. જ્યારે માતા ગર્ભવતી હતી ત્યારે તેમને 14 અને 27 અઠવાડિયાના ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન મુલાકાત લેવામાં આવી હતી અને ફેથલેટ, પેરાબેન્સ અને ફિનોલ્સની સાંદ્રતાને માપવા માટે પેશાબના નમૂના લેવામાં આવ્યા હતા. જન્મ પછી, સંશોધકોએ નવ વર્ષની ઉંમરે 179 છોકરીઓ અને 159 છોકરાઓમાં પબર્ટલ વિકાસનું મૂલ્યાંકન કર્યું અને મૂત્રના નમૂનાઓ એકત્રિત કર્યા. 9 અને 13 વર્ષની વયે દર નવ મહિનામાં પ્યુબર્ટલ ડેવલપમેન્ટ ફરીથી તપાસવામાં આવ્યું.

90 ટકાથી વધુ પેશાબનાં નમૂનાઓમાં ત્રિકોણોન સિવાયના તમામ રસાયણોની સાંદ્રતા દર્શાવવામાં આવી છે, જે ગર્ભવતી માતાઓ પાસેથી મેળવવામાં આવેલા નમૂનાઓમાંથી 73 ટકા અને નવ વર્ષમાંથી લેવાયેલા નમૂનાઓમાં 69% જૂનાં બાળકો.

માતાઓના પેશાબમાં મોનોથિલ ફાથલેટ (એમઇપી) કહેવાતી ફેથલેટ્સ માટેના સૂચકના સાંદ્રતામાં દરેક બમણું થવા માટે, ગર્ભના વાળનો વિકાસ છોકરીઓમાં 1.3 મહિના પહેલા ખસેડવામાં આવ્યો હતો. માતાઓના પેશાબમાં ત્રિકોણના બમણો દર માટે, છોકરીઓની પ્રથમ માસિક અવધિનો સમય અગાઉથી એક મહિનાની અંદર જ સ્થાનાંતરિત થાય છે.

સંશોધકોએ 9 વર્ષની ઉંમરે બાળકો પાસેથી લેવાયેલા પેશાબના નમૂના પર જોયું ત્યારે, તેઓએ શોધી કાઢ્યું કે પેરાબેન્સની સાંદ્રતામાં દરેક બમણો માટે, સ્તન અને પૌગિક વાળ વિકાસનો સમય અને પ્રથમ માસિક સમયગાળો લગભગ એક મહિના અગાઉ.

ડૉ હાર્લી કહે છે, “અમને પહેલેથી જ શંકા છે કે ચોક્કસ રસાયણો કે જેનો ઉપયોગ પર્સનલ કેર પ્રોડક્ટ્સમાં થાય છે – જેમ કે ફાથેલેટ્સ, પેરાબેન્સ અને ટ્રાયકલોન – અંતઃસ્ત્રાવી વિક્ષેપકો છે. આનો અર્થ એ છે કે તેઓ આપણા શરીરમાં કુદરતી હોર્મોન્સની નકલ કરે છે, અવરોધિત કરે છે અથવા અન્યથા દખલ કરે છે , જેમ કે એસ્ટ્રોજન. પ્રયોગશાળા અભ્યાસોમાં, આ રસાયણો ઉંદરોમાં અગાઉની વયજૂથનું કારણ બને છે, પરંતુ મનુષ્યોમાં ખૂબ ઓછા અભ્યાસો છે. વધારામાં, આપણે જાણીએ છીએ કે વિકાસની ચોક્કસ નિર્ણાયક વિંડોઝ દરમિયાન અંતઃસ્ત્રાવી અવરોધક અસરો ખાસ કરીને મહત્વપૂર્ણ છે, જેમ કે ગર્ભાશયમાં અથવા યુવાની દરમિયાન. આ અભ્યાસ મહત્વપૂર્ણ છે કારણ કે તે ગર્ભાશયમાં માનવ સંપર્કમાં જોવાનું પ્રથમ અભ્યાસ છે અને કારણ કે તે ગર્ભાશય અને યુવાનીમાં બન્નેના એક્સપોઝરની તપાસ કરવાની તક આપે છે. “

તેણીએ સંભવિત કારણ જણાવ્યું હતું કે છોકરાઓમાં એ જ સંગઠન શા માટે જોવા મળતું ન હતું કારણ કે વિવિધ હોર્મોનલ પદ્ધતિઓ છોકરાઓની વયજૂથમાં સામેલ છે. એસ્ટ્રોજન પર રસાયણોની અસરો શા માટે છોકરીઓ વધુ પ્રભાવિત થઈ શકે છે.

આ અભ્યાસ મુખ્યત્વે લેટિનો મહિલાઓમાં થયો હતો, કેલિફોર્નિયા, યુ.એસ.એ.માં ફાર્મ-કમ્યુનિટી સમુદાયોમાં રહે છે; મોટા ભાગનામાં હાઇ સ્કૂલ ડિપ્લોમા નહોતો અને યુએસ ફેડરલ ગરીબી થ્રેશોલ્ડની નીચે રહેતા હતા. સંશોધનકર્તાઓએ 20 વર્ષ પહેલાં અભ્યાસ શરૂ કર્યો ત્યારે, તેઓ મુખ્યત્વે જંતુનાશકોની અસરોમાં રસ ધરાવતા હતા, તેથી જ તેઓએ આ જૂથની સ્ત્રીઓને પસંદ કરી. ડો. હાર્લી

સમજાવે છે, “પરંતુ અમે હંમેશાં જાણતા હતા કે અમને અન્ય કેમિકલ એક્સપોઝરની તપાસ કરવાની તક મળશે.”

અભ્યાસની એક મર્યાદા એ છે કે જે છોકરીઓ પ્રારંભિક રીતે યુવાનોની શરૂઆત કરે છે તેઓ ડિઅરોરન્ટ્સ જેવા વ્યક્તિગત સંભાળ ઉત્પાદનોનો ઉપયોગ કરવાનું પ્રારંભ કરે છે, જેના કારણે પેરાબેન્સ અને ફેથલેટ્સ તેમના પેશાબમાં દેખાય છે. અન્ય પર્યાવરણીય રસાયણોનો સંપર્ક, જેમ કે કૃષિ કામ કરતી વખતે જંતુનાશક પદાર્થોનો સામનો, પણ પરિણામોને અસર કરી શકે છે. અંતિમ મર્યાદા એ છે કે માતાઓ અને બાળકોમાં ફક્ત એક અથવા બે પેશાબ માપ લેવામાં આવ્યાં હતાં, અને નિયમિત માપન કદાચ વધુ સારું હોઈ શકે છે કારણ કે ફથલેટ્સ, પેરાબેન્સ અને ફિનોલ્સ માટે સૂચકાંકો માત્ર 24 -48 કલાકમાં જ તેમના સંપર્કમાં આવે છે.

ડૉ હાર્લીએ નિષ્કર્ષ આપ્યો, “આ હજી પણ સંશોધનનું સક્રિય ક્ષેત્ર છે અને વધુ અભ્યાસોની જરૂર છે. જો કે, અમે પુરાવાથી ચિંતિત છીએ કે આપણા શરીર પર દરરોજ જે પદાર્થો મૂકવામાં આવે છે તેમાં કેટલાક વ્યાપક ઉપયોગમાં લેવાયેલા રાસાયણિક હોર્મોન અને પ્રજનન વિકાસ પર અસર. “

મોટાભાગના લોકો ફેથલેટ્સ, પેરાબેન્સ અને ફિનોલ્સનો સંપર્ક કરે છે. અગાઉના અભ્યાસમાં, યુ.એસ. માં નેશનલ હેલ્થ ઍન્ડ પોષણ પરીક્ષા સર્વેક્ષણ (એનએચએનઇઇએસ) દ્વારા જાણવા મળ્યું છે કે 96 ટકાથી વધુ મહિલાઓ ભાગ લેતી હતી અને તેમના પેશાબમાં આ રસાયણોના શોધી શકાય તેવા સાંદ્રતા હતા.