ભાજપ બળીદશાહ હિંસામાં તેની ભૂમિકા અંગે એકબીજા તરીકે ગરમીને ફસાવે છે

ભાજપ બળીદશાહ હિંસામાં તેની ભૂમિકા અંગે એકબીજા તરીકે ગરમીને ફસાવે છે

ભાજપ બળીદશાહ હિંસામાં તેની ભૂમિકા અંગે એકબીજા તરીકે ગરમીને ફસાવે છે

નવી દિલ્હી : મોટાભાગના આરોપીઓ સાથે બુલંદશહર ટોળા હિંસા કેસ હિંદુત્વ-સંલગ્ન સંગઠનોથી સંબંધિત છે, ભારતીય જનતા પાર્ટીને ઉત્તરપ્રદેશમાં પોતાના સાથીઓ પાસેથી ગરમીનો સામનો કરવો પડી શકે છે.

આદિત્યનાથ સરકારના સૌથી મહત્વપૂર્ણ સાથીઓ પૈકીના એક ઓ.પી. રાજભર, આ બનાવને પ્રતિક્રિયા આપતા સંભવિત રાજકીય કટોકટીનો પ્રથમ સંકેત છે.

“આ વીએચપી, બજરંગ દળ અને આરએસએસ દ્વારા પૂર્વયોજિત યોજના છે; હવે પોલીસ કેટલાક ભાજપના સભ્યોનું નામ પણ આપી રહી છે. મુસ્લિમ ઈજ્ટેમા ઇવેન્ટની જેમ જ દિવસે વિરોધ કેમ થયો? (sic) “Suheldev ભારતીય સમાજ પાર્ટી (SBSP) ના નેતા ANI તેમ કહેતા ટાંકવામાં આવ્યા .

પશ્ચિમ યુપીના એક શહેર બુલંદશહરે હિંદુત્વના કાર્યકર્તાઓની આગેવાની હેઠળની એક ટોળુંને કથિત ગાયના કતલના કેસમાં પોલીસ પર હુમલો કર્યો હતો. આ ઘટનામાં એક પોલીસ અધિકારીનું મોત થયું હતું અને ઘણાંને ઇજા થઈ હતી. ટોળાએ પણ તેમના આક્રમણખોરોને ઝળહળતો વિરોધ હોવા છતાં હાઇવે બાનમાં રાખ્યો હતો.

ઉત્તર પ્રદેશના પ્રધાન ઓ. પી. રાજભર. ક્રેડિટ: ફેસબુક / ઓપી રાજભર

ગાયના કતલ જેવા ધ્રુવીકરણના મુદ્દા પરનો વિરોધ એ સમયે થયો હતો જ્યારે ધાર્મિક ઘટના માટે શહેરમાં લાખો મુસ્લિમ યાત્રાળુઓ ભેગા થયા હતા અને શંકા પેદા કરી હતી કે સમુદાયો વચ્ચે તણાવ ઊભો કરવા માટે તે પ્રારંભિક ષડયંત્ર હોઈ શકે છે.

ભાજપ સામે બોલતા એક મહત્વપૂર્ણ યુપી પ્રધાન સાથે, આવા સિદ્ધાંતો વધુ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી શકે છે.

રાજવર્ર સાથે જોડાણ, જે હાલમાં પાશ્વભાગ વર્ગ કલ્યાણ વિભાગના મંત્રી છે અને ડિસેબિલિટીવાળા વ્યક્તિઓના સશક્તિકરણ વિભાગના ભાગમાં ભાજપને રાજ્યના પૂર્વી ભાગમાં રાજભાર, એક દલિત સમુદાયની નોંધપાત્ર વસતીને મજબૂત કરવામાં મદદ મળી છે.

જો કે, છેલ્લા થોડા મહિનામાં, દલિત નેતા આદિત્યનાથની સરકારની કઠિન સ્થિતિ સાથે વારંવાર અસ્વસ્થતા અનુભવી રહ્યા છે.

તાજેતરમાં, રાજ્યના શહેરો અને નગરોના નામોને હિન્દુ બનાવવા માટેના રાજ્ય સરકારના સતત પ્રયાસો પર તેમણે વિરોધ કર્યો હતો. તેમણે જણાવ્યું હતું કે યુપીના શહેરોના ઐતિહાસિક નામ બદલતા પહેલા ભાજપને તેના મુસ્લિમ નેતાઓના નામ બદલવું જોઈએ.

આવા બીજા એક ઉદાહરણમાં, તેમણે આદિત્યનાથના નિવેદનની ટીકા કરી કે “હનુમાન” એ “દલિત” હતું, જે તેને ગોડ જૂથોમાં વિભાજીત કરવા સાથે સરખાવી હતી.

અગાઉ, તેમણે મોદી સરકારના રૂ .500 અને રૂ. 1000 ચલણ નોટ્સનું પ્રદર્શન કરવાનો નિર્ણય કર્યો હતો.

જો કે, રાજભરના નિવેદનમાં આક્ષેપ કરવામાં આવ્યો છે કે ભાજપ અને અન્ય હિન્દુત્વ સંગઠનો રાજકીય અને બીજેપી વચ્ચેના સંબંધમાં એક નજીવી કાવતરામાં સામેલ છે.

પોલીસના પ્રારંભિક તારણોએ બુલ્લદશાહની હિંસા અંગેની તપાસમાં રાજભરના આરોપોને સમર્થન આપ્યું છે.

આ પણ વાંચો: બુલંદશેર હિંસા: સ્લેન કોપની બહેન તેમના હત્યાને ‘પોલીસ કાવતરા’ કહે છે

સમાચાર 18 એ અહેવાલ આપ્યો છે કે પોલીસ અધિકારીઓ, જીલ્લા વહીવટી અધિકારીઓ અને સાક્ષીઓએ નોંધ્યું છે કે ટોળાએ આ વિસ્તારમાં સાંપ્રદાયિક તણાવને રોકવા પોલીસ પર હુમલો કરવા માટે કાવતરું કરી શકે છે.

આ અહેવાલમાં તહસીદાર રાજકુમાર ભાસ્કરનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો હતો, જે હિંસા ફાટી નીકળતી વખતે મહાવ ગામમાં હતી. તેણે કહ્યું, “ગાયોના માંસમાં ડેડ ગાયનું માંસ અટકી ગયું હતું. ગાયના માથા અને ચામડી, જેમ કે તેઓ હૅન્જર પર કપડાં હતા. તે વિચિત્ર છે કારણ કે કોઈ પણ જે ગાય કતલમાં જોડાશે તે રાજ્યમાં પરિસ્થિતિને જાણતા દર્શાવવા માટે નહીં મુકશે. તે દૂરથી જોઈ શકાય છે. ”

તેમણે ઉમેર્યું હતું કે હિંદુ યુવા વાહિની, શિવસેના અને બજરંગ દળના સભ્યો અચાનક સ્થળ પર આવ્યા અને આક્રમણ કરવાનું શરૂ કર્યું. “ભીડ પછી ટ્રેક્ટર પર લાકડાનું લાકડું લાવ્યું અને વિરોધ કરવા માટે તેને બુલંદશેર-ગરમમુક્તશ્વર રાજ્ય ધોરીમાર્ગ તરફ લઇ જવાનો પ્રયાસ કર્યો,” અહેવાલમાં જણાવાયું છે.

બુલંદશેર જિલ્લાના મેજિસ્ટ્રેટ અનુજ ઝાએ સમાચાર 18 ને જણાવ્યું હતું કે તેમને 3 ડિસેમ્બરના રોજ 11 વાગ્યે માહિતી મળી હતી કે “ચિંગરાવતીના રહેવાસીઓ દ્વારા આશરે 15 થી 20 ગાયના મૃતદેહોને બચાવી લેવામાં આવ્યા હતા” અને લોકો તેને “ટ્રેક્ટર્સ અને અન્ય વાહનોને રસ્તા પર રાજ્યમાં લઇ જતા હતા.” “અને પોલીસ સ્ટેશન.

પોલીસે હિંદુત્વ સંસ્થાઓના તમામ ચાર લોકોની ધરપકડ કરી છે. 22 વર્ષીય બજરંગ દળના નેતા યોગેશ રાજ અને આ કેસના મુખ્ય આરોપી હજુ પણ ફરાર છે.