સંશોધકોએ વિસ્ફોટમાં માર્યા ગયા બેંગલુરુના ભારતીય વિજ્ઞાન સંસ્થા – એનડીટીવી ન્યૂઝ

સંશોધકોએ વિસ્ફોટમાં માર્યા ગયા બેંગલુરુના ભારતીય વિજ્ઞાન સંસ્થા – એનડીટીવી ન્યૂઝ

સંશોધકોએ વિસ્ફોટમાં માર્યા ગયા બેંગલુરુના ભારતીય વિજ્ઞાન સંસ્થા – એનડીટીવી ન્યૂઝ

ઇન્ડિયન ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઓફ સાયન્સ, બેંગલોરની સ્થાપના 1909 માં થઈ હતી.

બેંગલુરુ:

બેંગલુરુ અથવા આઈઆઈએસસીમાં ઇન્ડિયન ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઓફ સાયન્સ ખાતે વિસ્ફોટ પછી 32 વર્ષીય સંશોધકનું અવસાન થયું છે અને અન્ય ત્રણ ગંભીર રીતે ઇજાગ્રસ્ત થયા છે. હાઈડ્રોજન સિલિન્ડર એ સંસ્થામાં એરોસ્પેસ લેબમાં લગભગ 2:20 વાગ્યે વિસ્ફોટ થયો હોવાનું શંકા છે.

વિસ્ફોટની તીવ્રતા એ હતી કે ચાર સંશોધકો દૂર ફેલાઇ ગયા હતા, તેમાંના એક 20 ફીટ, આઈઆઈએસસીમાં સુરક્ષાના આરોપીએ એનડીટીવીને જણાવ્યું હતું. સંશોધક મનોજ કુમાર સ્થળ પર મૃત્યુ પામ્યા હતા.

“લગભગ 2.20 વાગ્યા સુધી વિસ્ફોટ થયો હતો. એક એન્જિનિયરને 20 ફુટ ફેંકી દેવામાં આવ્યો હતો અને તરત જ મૃત્યુ પામ્યો હતો. અન્ય ત્રણને હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા. આઇઆઇએસસીમાં આ પ્રકારનું કંઈક થયું છે, એમ સુરક્ષા ચેરમેન એમ.આર. ચંદ્રશેખરે જણાવ્યું હતું.

ઇજાગ્રસ્ત સંશોધકો – આઠુલ્ય ઉડે કુમાર, નરેશકુમાર અને કાર્તિક શેનયાયને – બળતરા અને ફ્રેક્ચર્સ સહિત ગંભીર ઘાયલ થયા, અને તેમને નજીકનાં હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા, જ્યાં તેમને શસ્ત્રક્રિયા અને સઘન સંભાળની જરૂર પડશે.

ફોરેન્સિક સાયન્સ લેબોરેટરી વિસ્ફોટનું કારણ શોધી રહી છે. “ફોરેન્સિક નિષ્ણાતો અકસ્માતનો વાસ્તવિક કારણ નક્કી કરશે પરંતુ તે સિલિન્ડર બ્લાસ્ટ જેવા લાગે છે,” એમ સહાયક કમિશનર પોલીસ નિરંજન રાજ ઉર્સે સમાચાર એજન્સીને જણાવ્યું હતું.

ચાર સંશોધકો સુપર-વેવ ટેકનોલોજી પ્રાઇવેટ લિમિટેડના હતા. કંપની ભારતીય વિજ્ઞાન સંસ્થા છે, જે તેના ડાયરેક્ટર પ્રોફેસર કે.પી.જે. રેડ્ડી અને પ્રોફેસર જી. જાગદેશ દ્વારા પ્રમોટ અને સંચાલિત છે, બંને એરોસ્પેસ એન્જિનીયરીંગ વિભાગના પ્રોફેસરો છે, તેની વેબસાઈટ જણાવે છે.

“આ કંપની શોકવેવ્સ અને તેની એપ્લિકેશન્સમાં વિવિધ ક્ષેત્રોમાં સંશોધનમાં સંકળાયેલી છે અને તેના ક્રેડિટ માટે ઘણા પેટન્ટ ધરાવે છે,” વેબસાઇટ ઉમેરે છે.

ઇન્ડિયન ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઑફ સાયન્સ, 1909 માં સ્થપાયું, તે દેશની અગ્રણી શિક્ષણ અને વિજ્ઞાન અને એન્જિનિયરિંગમાં સંશોધનની અગ્રણી સંસ્થા છે.