સાવચેત રહો! આ 5 પ્રોટીન-શ્રીમંત ફુડ્સ તમને વજન મેળવી શકે છે – એનડીટીવી

સાવચેત રહો! આ 5 પ્રોટીન-શ્રીમંત ફુડ્સ તમને વજન મેળવી શકે છે – એનડીટીવી

સાવચેત રહો! આ 5 પ્રોટીન-શ્રીમંત ફુડ્સ તમને વજન મેળવી શકે છે – એનડીટીવી

પ્રોટીન એ એક આવશ્યક મેક્રો પોષક છે, જે સંતૃપ્તિને પ્રોત્સાહન આપવા અને સ્નાયુના જથ્થાના નિર્માણ માટે નિર્ણાયક છે. તંદુરસ્ત વજન જાળવવા અને તે વધારાના કિલો બંધ રાખવા માટે પ્રોટીનમાં સમૃદ્ધ ખોરાક જરૂરી છે. પ્રોટીન દુર્બળ સ્નાયુઓની રચના કરવામાં મદદ કરે છે અને ચરબીને સંગ્રહિત કરવામાં પણ તમને મદદ કરી શકે છે. આ પોષક તત્ત્વો ભૂખમરોને કાબૂમાં રાખવા અને તમારા ઊર્જાના સ્તરોને વધારવા માટે પણ મહત્વપૂર્ણ છે. આરોગ્ય અને પોષણ સાહિત્યમાં, પ્રોટીનમાં સમૃદ્ધ આહારનો ફાયદો વારંવાર પુનરાવર્તન કરવામાં આવે છે અને આપણામાંના બધાને આંતરીક બનાવવા માટે પૂરતા છે. પ્રોટીનની ભલામણ કરેલ દૈનિક ભથ્થું તમારા શરીરના વજનના કિલો દીઠ 0.8 ગ્રામ છે. પરંતુ પ્રોટીનની અનિશ્ચિત માત્રામાં ખાવું તમને વજન વધારવામાં અથવા વજન ઓછું કરવામાં મદદ કરશે નહીં. તમે તમારા દૈનિક આહારમાં શામેલ પ્રોટીનની માત્રાને ધ્યાનમાં રાખવું મહત્વપૂર્ણ છે, અને ચરબીયુક્ત અથવા ઓછું કેલરી પ્રોટીનનું તમારું સ્ત્રોત છે તે અંગે તપાસ કરો.

અસંખ્ય પ્રોટીન-સમૃદ્ધ ખોરાક વાસ્તવમાં વજનમાં વધારો કરે છે, કારણ કે તેમાં વધારે ચરબી અથવા તેમાં ઉમેરાતા ખાંડની હાજરી હોય છે. તેથી તમારે તમારા આહારમાં ઉમેરવામાં આવે તે પહેલાં કોઈપણ પ્રોટીન-સમૃદ્ધ ખોરાક વિશેની તમામ પોષક તથ્યો ધ્યાનમાં લેવી જોઈએ. તમે ચરબીવાળા પ્રોટીન-સમૃદ્ધ ખોરાકનો ઉપયોગ કરી શકો છો, પરંતુ ખાતરી કરો કે તમે વજન મેળવવાથી બચવા માટે ભાગોને ચેકમાં રાખો.

પણ વાંચો:

અહીં કેટલાક પ્રોટીન-સમૃદ્ધ ખોરાક છે જે અસ્વસ્થ અને ચરબીયુક્ત હોઈ શકે છે:

1. પેકેજ્ડ દહીં

સ્ટોર્સ ખરીદેલા યોગર્ટ્સ ઘણીવાર ઉચ્ચ-પ્રોટીન સ્તરની બડાઈ મારતા હોય છે, પરંતુ દરરોજ તેને ખાવું નહીં કારણ કે તેમાં પ્રિઝર્વેટિવ્સ અને ઉમેરાતા ખાંડ શામેલ હોઈ શકે છે. તેઓએ કૃત્રિમ સ્વાદ ઉમેર્યા છે અને તેથી, તે તમારા માટે અસ્વસ્થ છે. તેના બદલે હોમમેઇડ દહીં અથવા દહીં પસંદ કરો.

2. પ્રોટીન બાર્સ

ઘણી કહેવાતા ઉર્જા અને પ્રોટીન બારમાં ખાંડ, ટ્રાન્સ ચરબી અને પ્રિઝર્વેટિવ્સ ઉમેરવામાં આવ્યા છે. તેઓ કામ કર્યા પછી અનુકૂળ નાસ્તોના વિકલ્પો જેવા લાગે છે, પરંતુ તેઓ ખરેખર જીમમાં તમારા પ્રયત્નોને નાશ કરી શકે છે.

3. મગફળી

100 ગ્રામ મગફળીમાં 26 ગ્રામ પ્રોટીનનો સમાવેશ થાય છે (યુએસડીએ ડેટા મુજબ), પણ મગફળી પણ ચરબી અને કેલરીમાં અતિશય ઊંચી હોય છે. તેથી, જો તમને એવું લાગે તો તમને મદદરૂપ થઈ શકે છે, પરંતુ આ લીગ્યુમ પર કૂચ કરવા માટેની આદત ન બનાવો, કારણ કે તે વજનમાં વધારો કરી શકે છે.

પણ વાંચો:

મગફળી

મગફળી પ્રોટીનમાં સમૃદ્ધ છે પરંતુ તે કેલરી અને ચરબીમાં પણ વધારે છે

4. પ્રોટીન શેક્સ

તીવ્ર વર્કઆઉટ પછી પ્રોટીન શેક્સનો ઉપયોગ પુનઃપ્રાપ્તિ પીણાં તરીકે પણ થાય છે, પરંતુ તેમાં વધુ પ્રમાણમાં ખાંડ પણ હોઈ શકે છે. પ્રોસ્ટેટ શેકના તમારા મનપસંદ બ્રાંડ પર લેબલ તપાસો તેની ખાતરી કરો કે તે વર્ક-વર્કઆઉટ ડાઉનિંગ કરતાં પહેલા.

5. પ્રક્રિયા કરેલ ચીઝ

ચીઝમાં પ્રોટીનની સારી માત્રા હોય છે, પરંતુ ચીઝના પ્રકાર વિશે તમે સમજી શકો તેવું મહત્વનું છે. જો તમે તમારા વજનને ચેક હેઠળ રાખવા માંગતા હોવ તો પ્રોસેસ્ડ ચીઝ ચોક્કસ નો-ગો છે.

શરીર માટે પ્રોટીન આવશ્યક છે, પરંતુ તમારી પ્લેટ પર હાજર બધા પોષક તત્વોનું ધ્યાન રાખવું વધુ મહત્ત્વનું છે. ખોટા પ્રકારના કેલરી પર પ્રોટીન પર લોડ કરવાની પ્રક્રિયામાં ઓવરલોડ કરશો નહીં!