ડિપ્રેસનના વધુ જોખમ સાથે સંકળાયેલ વિટામિન ડીની ગેરહાજરી – વ્યવસાય ધોરણ

ડિપ્રેસનના વધુ જોખમ સાથે સંકળાયેલ વિટામિન ડીની ગેરહાજરી – વ્યવસાય ધોરણ

ડિપ્રેસનના વધુ જોખમ સાથે સંકળાયેલ વિટામિન ડીની ગેરહાજરી – વ્યવસાય ધોરણ

વિટામિન ડીની ઉણપવાળા વૃદ્ધ પુખ્ત વયના લોકો ડિપ્રેશનના વિકાસનું જોખમ વધારે છે, એક અભ્યાસ શોધે છે.

અભ્યાસ જર્નલ ઑફ પોસ્ટ-એક્યુટ અને લોંગ ટર્મ કેર મેડિસિન (જામદા) માં પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યો છે.

આઇરિશ લોન્ગ્યુટ્યુડિનલ સ્ટડી ઓન એજિંગ (ટીઆઇએલડીએ) ના સંશોધકો દ્વારા એક નવો અભ્યાસ ટ્રિનિટી કૉલેજ ડબ્લિન આયર્લૅન્ડમાં પ્રથમ વખત બતાવ્યું છે કે વિટામિન ડીની ખામી ચાર વર્ષની ફોલો અપ અવધિમાં ડિપ્રેસન (+75 ટકા) નો નોંધપાત્ર વધારો થયો છે.

પાછળથી જીવનના ડિપ્રેશનથી જીવનની ગુણવત્તામાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થઈ શકે છે અને કાર્યકારી ઘટાડો, નિવાસી સંભાળ અને પ્રારંભિક મૃત્યુમાં પ્રવેશ માટે એક શક્તિશાળી જોખમ પરિબળ છે. ડિપ્રેશનની જટીલ પ્રકૃતિને ધ્યાનમાં રાખીને, મોટાભાગના વૃદ્ધ પુખ્ત વયસ્કો નિદાન વગરની છે, નિવારણ એ પ્રાથમિકતા છે અને મહત્વપૂર્ણ જોખમ પરિબળોની ઓળખ નિર્ણાયક છે.

વિટામિન ડી અથવા ‘સનશાઇન વિટામિન’ અસ્થિ આરોગ્ય અને ઉણપ માટે આવશ્યક છે, અને તાજેતરમાં અસ્થિભંગ અને ડાયાબિટીસ જેવા અન્ય અસ્થિ આરોગ્ય પરિણામો સાથે જોડાયેલું છે . નાના અભ્યાસમાં વિટામિન ડી અને ડિપ્રેશન વચ્ચેની લિંક્સ જોવા મળે છે, પરંતુ કેટલાક લોકોએ સમય જતાં અસરગ્રસ્ત લોકો સાથે અનુસર્યા છે, જ્યારે અન્ય લોકોએ અન્ય પરિબળો ધ્યાનમાં લીધા નથી જે ડિપ્રેશનને અસર કરી શકે છે. આ તારણો મહત્વપૂર્ણ છે કારણ કે ટીઆઇએલડીએએ ટીમ અગાઉ અહેવાલ આપ્યો છે કે 8 આઇરિશ પુખ્ત વયના લોકોમાં 1 વિટામિન ડીમાં અભાવ છે.

હાલના અભ્યાસમાં જૂના આઇરિશ પુખ્ત વયના લોકોમાં વિટામિન ડી અને ડિપ્રેશન વચ્ચેની લિંક્સની તપાસ કરવામાં આવી હતી અને પછી ચાર વર્ષ પછી સહભાગીઓએ ફરીથી જોવા માટે જોયું કે વિટામિન ડીની સ્થિતિ ડિપ્રેશન વિકસાવવાના જોખમને અસર કરે છે.

લેખકોએ જોયું કે:

વિટામિન ડીની ખામી 4 વર્ષથી ડિપ્રેશનના વિકાસમાં 75 ટકાના વધારા સાથે સંકળાયેલી હતી

ડિપ્રેસિવ લક્ષણો, ક્રોનિક રોગનો બોજો, શારિરીક પ્રવૃત્તિ અને કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગ સહિતના સંબંધિત પરિબળોની વ્યાપક શ્રેણી માટે નિયંત્રણ કર્યા પછી આ શોધ મજબૂત રહી.

-વધુમાં, વિશ્લેષણથી એન્ટિ-ડિપ્રેસન્ટ દવા અને વિટામિન ડી સપ્લિમેન્ટેશન લેતા પ્રતિભાગીઓને બાકાત રાખ્યા સિવાય તારણોમાં ફેરફાર થયો નથી

-આ લેખકો સૂચવે છે કે મગજ પર વિટામિન ડીની સંભવિત સીધી અસરને કારણે તારણો મળી શકે છે. અંતમાં જીવનના ડિપ્રેશનમાં માળખાગત અને કાર્યાત્મક મગજના ફેરફારોને જોતાં, વિટામિન ડીને આ ફેરફારોને હળવા કરવા માટે રક્ષણાત્મક અસર થઈ શકે છે. એ જ રીતે, અન્ય અભ્યાસોએ બતાવ્યું છે કે વિટામિન ડીની સ્થિતિને ન્યુરેડિજનરેટિવ પરિસ્થિતિઓ જેમ કે ડિમેંટીયા, પાર્કિન્સન રોગ અને મલ્ટીપલ સ્ક્લેરોસિસ સાથે પણ જોડવામાં આવી છે .

(આ વાર્તા બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી સ્વતઃ-જનરેટ થયેલ છે.)