યુગોન્ડા એબોલા લડાઈમાં ડી કોંગો સાથે સંયુક્ત કામગીરી શોધે છે – ઝિન્હુઆ | ઇંગ્લીશ.ન્યુઝ.સી.એન. – સિન્હુઆ

યુગોન્ડા એબોલા લડાઈમાં ડી કોંગો સાથે સંયુક્ત કામગીરી શોધે છે – ઝિન્હુઆ | ઇંગ્લીશ.ન્યુઝ.સી.એન. – સિન્હુઆ

કમ્પાલા, 6 ડિસેમ્બર (સહીહુઆ) – યુગાન્ડાએ ઇબોલા ફાટી નીકળેલા કોઈ પણ કેસની નોંધણી કરી નથી, તેમ છતાં, દેશ ઉચ્ચ ચેતવણી પર છે કેમ કે પડોશી પૂર્વ ડેમોક્રેટિક રિપબ્લિક ઓફ કોંગો (ડીઆરસી) ના સંભવિત ફેલાવાની શક્યતા વધારે છે.

યુગાન્ડા અને પૂર્વીય ડીઆરસી વચ્ચે સામાન્ય સરહદ છિદ્રાળુ છે અને ત્યાં ઘણી માનવ પ્રવૃત્તિ છે. મોટી સંખ્યામાં લોકો વેપાર, આરોગ્ય સેવાઓ, શિક્ષણ અને સાંસ્કૃતિક સંબંધો માટે દરરોજ સરહદ પાર કરે છે.

ઘરે પાછા લડતા કારણે મોટી સંખ્યામાં Congolese યુગાન્ડામાં ભાગી જતા શરણાર્થીની શોધમાં ભાગી રહ્યા છે.

યુગાન્ડાના આરોગ્ય મંત્રાલયે જણાવ્યા પ્રમાણે, કોંગોની સરકારે તાજેતરમાં યુગાન્ડામાં પ્રવેશવા માટે અસરગ્રસ્ત વ્યક્તિઓ સાથેના પાંચ પરિવારોને અટકાવ્યા હતા.

આ બધાથી યુગાન્ડાને ચિંતા થઈ છે, જે ડર કરે છે કે ભયંકર રોગ ડીઆરસીમાં તેના વર્તમાન ઉપગ્રહની બહાર સરળતાથી ફેલાઇ શકે છે.

યુગાન્ડાના આરોગ્ય પ્રધાન રુથ એકેંગ હાલમાં ડીઆરસીમાં પ્રતિનિધિમંડળ સંભાળે છે, જ્યાં તેઓ તેમના કોંગોના સમકક્ષો સાથે ચર્ચા કરી રહ્યા છે કે તેઓ કેવી રીતે સંયુક્ત રીતે હેમોરહેજિક તાવ સામે લડત આપી શકે છે.

બુધવારે ગોમાના કૉંગોલીસ શહેરમાં યોજાયેલી એક બેઠકમાં, એકેંગે જણાવ્યું હતું કે ઇબોલા ફાટી નીકળવાના સામાન્ય પડકારોને ઉકેલવા માટે બંને દેશોને ઉચ્ચ સ્તરની સંકલન મિકેનિઝમ્સ અને સામાન્ય પ્લેટફોર્મ હોવું જરૂરી છે.

આરોગ્ય ખાતાના મંત્રી ઓલી ઇલુંગાએ વડા પ્રધાનને જણાવ્યું હતું કે, એંગેંગે બુધવારે જારી કરેલા આરોગ્ય નિવેદનના મંત્રાલયને જણાવ્યું હતું કે, ડીઆરસી અને સરહદી જિલ્લાઓમાં સ્થાનિક આરોગ્ય ક્ષેત્ર વચ્ચે સહયોગને પ્રોત્સાહન આપીને ક્રોસ બોર્ડર સર્વેલન્સને મજબૂત કરવાની જરૂર છે. યુગાન્ડા.

તેમણે એમ પણ કહ્યું હતું કે જરૂરી હોય ત્યારે બંને દેશો વચ્ચે તકનીકી નિષ્ણાતોની જરૂર છે. તેમણે ઉમેર્યું હતું કે સંયુક્ત જોખમ મૂલ્યાંકન અને સંયુક્ત પ્રતિસાદ, સરહદ લાઇન પર ઇબોલા કિસ્સાઓમાં કિસ્સામાં જરૂરી છે.

“અમે સરહદ જિલ્લાઓમાં મારી ટીમો સાથે સરહદ આરોગ્ય ઝોન પર તમારી ટીમો સાથે ઔપચારિક જોડાણ માટે આતુર છીએ,” એકેંગે મીટિંગને જણાવ્યું હતું.

પ્રધાન ઇલુંગાએ જણાવ્યું હતું કે પૂર્વીય ડીઆરસીના કેટલાક ભાગોમાં લડાઇએ ઇબોલા ફાટી નીકળવાની સરકારની પ્રતિક્રિયાને અવરોધ આપ્યો છે. તેમણે જણાવ્યું હતું કે ઇબોલા ફાટી નીકળેલા વિસ્તારો છે પરંતુ સ્થાનિક માઇલટોના અંકુશ હેઠળ છે જે માય માઈ તરીકે ઓળખાય છે. તેમણે નોંધ્યું છે કે આ વિસ્તારોને ઍક્સેસ કરવા માટે, આરોગ્ય અધિકારીઓએ લશ્કરી હિલચાલ સાથે વાટાઘાટ કરવી પડશે.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે બળવાખોર સાથી ડેમોક્રેટિક ફોર્સિસ (એડીએફ) દ્વારા નિયંત્રિત વિસ્તારોમાં કોઈ ઇબોલા પ્રતિભાવ દરમિયાનગીરીઓ નથી.

ઇલ્ગડાએ જણાવ્યું હતું કે, એડીએફ દ્વારા નિયંત્રિત જંગલ્સમાં સલામતીની સ્થિતિએ અમને આ વિસ્તારોમાં ફાટી નીકળવા માટે જવાબ આપવાનું મુશ્કેલ બનાવ્યું છે. અમે એડીએફ સાથે કોઈ સંપર્ક કર્યો નથી.

કોંગોના મંત્રીએ જણાવ્યું હતું કે પડકારો ઉપરાંત, વિશાળ મધ્ય આફ્રિકન દેશ ફાટી નીકળે છે. સ્વાસ્થ્ય મંત્રાલયના આરોગ્ય મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર, અસરગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં 10,000 આરોગ્ય સંભાળ કામદારોને રોગ સામે રસી આપવામાં આવી છે.

ઉગાડા તૈયારી

સરહદની યુગાન્ડાના બાજુના આરોગ્ય નિષ્ણાંતો કહે છે કે યુગાન્ડામાં ફેલાય તે કિસ્સામાં તેઓએ રોગ સામે લડવા માટે મજબૂત પગલાં લીધા છે. પાંચ સરહદ જિલ્લાઓમાં આરોગ્ય સંભાળ કામદારોની ચાલુ રસીકરણ કસરત છે જે સૌથી વધુ જોખમોનો સામનો કરે છે.

25 નવેમ્બરના રોજ એક નિવેદનમાં વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) એ જણાવ્યું હતું કે 1,000 થી વધુ આરોગ્ય સંભાળ અને ફ્રન્ટલાઈન કામદારોએ અત્યાર સુધીમાં 2,000 લક્ષ્યાંકમાંથી રસીકરણ કર્યું છે. 7 નવેમ્બરના રોજ રસીકરણ શરૂ થયું.

ગ્લોબલ હેલ્થ બૉડીએ જણાવ્યું હતું કે પ્રાયોગિક આરવીએસવી-ઝેબીઓવી ઇબોલા રસીના ઓછામાં ઓછા 2,100 ડોઝ પૂર્વ આફ્રિકાના દેશમાં ઉપલબ્ધ છે, જ્યારે પૂરક ડોઝની વિનંતી કરવામાં આવી છે.

ઇબોલાના કેસોને કેવી રીતે હેન્ડલ કરવી તે અંગે સરહદ જિલ્લાઓમાં આરોગ્ય કાર્યકર્તાઓને તાલીમ આપવામાં આવી છે.

સરહદ પાર કરતા લોકોની દેખરેખ અને ટીમો પણ ગોઠવવામાં આવી છે.

આરોગ્ય મંત્રાલયે જણાવ્યા મુજબ યુગાન્ડામાં છેલ્લા બે દાયકામાં પાંચ ઇબોલા ફેલાયા છે, મોટે ભાગે તેના પશ્ચિમી પ્રદેશો ડીઆરસીની નજીક છે. મંત્રાલયનું કહેવું છે કે તમામ પ્રગતિઓ મૂળ ઘટનાઓના વિસ્તારની બહાર મર્યાદિત ફેલાવા સાથે સ્રોત પર નિયંત્રિત કરવામાં આવી હતી.

ઇબોલા વાયરસ અત્યંત ચેપી છે અને તાવ, ઉલ્ટી, અતિસાર, સામાન્ય રીતે પીડા અથવા માલિસ અને ઘણા કિસ્સાઓમાં આંતરિક અને બાહ્ય રક્તસ્રાવ સહિત લક્ષણોની શ્રેણીનું કારણ બને છે.

ડબ્લ્યુએચઓ અનુસાર, ઇબોલા તાવની મૃત્યુ દર અત્યંત ઊંચી છે, જેમાં માનવ કિસ્સામાં મૃત્યુ દર 50 ટકાથી 89 ટકા સુધી છે, જે વાયરલ ઉપ-પ્રકાર પર આધારીત છે.